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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI JUNI, 2024 NA MWELEKEO KWA 

MWEZI JULAI, 2024. 

Dondoo za tathmini ya Juni, 2024 na mwelekeo wa Julai, 2024: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya 

hewa kwa mwezi Juni, 2024 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya joto 

kwa mwezi Julai, 2024 nchini. 

i. Katika kipindi cha mwezi Juni, 2024 vipindi vya baridi vilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo nchini hususani nyakati za usiku na asubuhi.  

ii. Kwa mwezi Juni, 2024 vipindi vifupi vya upepo mkali vilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo nchini, husasan ukanda wa Pwani na maziwa makuu. Kwa upande 

mwingine, vipindi vichache vya mvua vilijitokeza katika ukanda wa ziwa Victoria, 

ukanda wa pwani na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki.  

iii. Katika kipindi cha mwezi Julai 2024, hali ya ukavu na baridi inatarajiwa kuendelea 

katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo 

machache ya mwambao wa pwani na ukanda wa Ziwa Victoria. Pia,vipindi vya upepo 

mkali vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo nchini. 

 
1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JUNI, 2024. 

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2024 hali ya ukavu ilijitokeza katika maeneo mengi ya nchi 

iliyoambatana na vipindi vya baridi katika baadhi ya maeneo hususan nyakati za usiku na 

asubuhi. Kiwango cha chini zaidi cha joto cha nyuzi joto 4.8 °C kiliripotiwa katika kituo cha 

Uyole (Mbeya) mnamo tarehe 15 Juni, 2024. Aidha, vipindi vifupi vya upepo mkali unaofikia 

kasi ya km 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo, husasan ukanda wa 

Pwani na maziwa makuu. Kwa upande mwingine, vipindi vya mvua viliripotiwa katika 

maeneo machache ya ukanda wa ziwa Victoria, ukanda wa pwani na maeneo ya miinuko 

ya nyanda za juu kaskazini mashariki. Mnamo tarehe 19 Juni, 2024 kituo cha Matangatuani 
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kilichopo Pemba kiliripoti milimita 109.0 za mvua, ikiwa ni kiwango cha juu zaidi katika 

mwezi Juni. 

Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 50 au zaidi katika mwezi 
Juni, 2024 

 
2.0 MWELEKEO KWA MWEZI JULAI, 2024 

2.1 MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Julai, 2024, joto la bahari la juu ya wastani linatarajiwa 

kuendelea katika eneo kubwa la Bahari ya Hindi. Hata hivyo, eneo la magharibi mwa 

bahari ya Hindi karibu na mwambao wa Pwani ya Tanzania linatarajiwa kuwa na joto la 

juu zaidi ikilinganishwa na eneo la mashariki. Hali hii inatarajiwa kusababisha upepo 

wenye unyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea ukanda wa pwani pamoja na mikoa ya 

jirani. Joto la Bahari la wastani hadi chini ya wastani linatarajiwa katika eneo la kati la 

kitropiki ya Bahari ya Pasifiki. Aidha. Hali ya joto la bahari katika eneo la kusini mashariki 
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mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) inatarajiwa kuwa la wastani. Hali hii 

inatarajiwa kusababisha upungufu wa upepo wenye unyevu kutoka misitu ya Congo 

kuvuma kuelekea maeneo ya magharibi mwa nchi. Joto la bahari la juu ya wastani katika 

ncha ya kusini mwa Afrika linatarajiwa kupunguza uwepo wa hewa yenye ubaridi kutoka 

kusini na hivyo kusababisha vipindi vichache vya baridi zaidi nyakati za usiku katika 

baadhi ya maeneo ya ukanda wa Pwani. 

 

2.2 HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JULAI, 2024 

Kipindi cha mwezi Julai 2024, maeneo mengi ya nchi yanatarajiwa kuendelea kuwa na 

hali ya baridi ya wastani hadi joto kiasi hadi. Hata hivyo, hali ya baridi ya wastani hadi 

baridi kali hususan nyakati za usiku na asubuhi inatarajiwa kujitokeza katika maeneo ya 

nyanda za juu Kusini magharibi pamoja na kusini mwa nchi. Aidha, vipindi vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo machache ya ukanda wa pwani, nyanda za juu kaskazini 

mashariki na Ziwa Victoria. Kwa upande mwingine, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa 

kujitokeza katika baadhi ya maeneo nchini. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini; 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 18 °C hadi 25 °C katika 

maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani na kati ya nyuzi joto 14 °C na 22 °C katika 

maeneo ya nchi kavu. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya 

mwambao wa pwani. 

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 20 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango vya 

chini ya nyuzi joto 12 °C. Kwa ujumla hali ya ukavu pamoja na vipindi vichache vya mvua 

hususan katika maeneo ya miinuko inatarajiwa kujitokeza. 
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Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 15 °C hadi 22 °C katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita 

yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 15 °C. Kwa upande mwingine, 

vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 16 °C hadi 21 °C katika 

maeneo mengi. Kwa upande mwingine, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi.  

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 6 °C hadi 15 °C katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko (ikijumuisha mkoa wa Njombe) 

yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 6 °C. Aidha, hali ya ukavu 

inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 18 °C hadi 24 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo machache 

ya mwambao wa pwani hususan wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 hadi 18 katika maeneo 

mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango chini ya nyuzi joto 10 katika 
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kipindi cha mwezi Julai, 2024. Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. 

 

MATARAJIO KWA MWEZI AGOSTI, 2024 

Katika kipindi cha mwezi  Agosti, 2024 hali ya ukavu na baridi inatarajiwa kuendelea 

katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kuendelea kujitokeza. 

 
2.3 USHAURI 

Tahadhari za kiafya zichukuliwe ili kulinda jamii dhidi ya magonjwa yanayoweza 

kusababishwa na baridi, vumbi na matumizi ya maji yasiyo safi na salama. Kutokana na 

hali ya ukavu inayotarajiwa katika maeneo mengi katika kipindi hiki, maji na malisho 

yanapaswa kutumika kwa uangalifu ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 

 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 
Imetolewa tarehe 01 Julai, 2024 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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